Khôi phục và phát triển giống cam bản địa ở Cát bà Hải Phòng.![]() Đảo Cát Bà, còn gọi là đảo Ngọc thuộc huyện đảo Cát Hải, thành phố Hải Phòng cách thành phố Hải Phòng khoảng 30 km về phía đông và cách thành phố Hạ Long 25 km về phía Đông Nam là đảo lớn nhất trong số 1.969 hòn đảo của quần thể đảo Vịnh Hạ Long. Đến đảo Cát bà có thể đi bằng phương tiện đường thủy từ Đồ Sơn hoặc đi bằng phương tiện ô tô qua 2 phà ( đi phà đến Cát Hải rồi sau đó đi Cát Bà)..
1). Thăm trang trại của vợ chồng anh Nguyễn Tiến Chinh ở xã Xuân Đán , huyện Cát Bà: Trang trại có 7 ha đất đồi núi ven rừng, Nguồn thu của trang trại hàng năm gồm: - Nuôi 30-40 đàn ong bán được trên 200 kg mật thu 80-90 triệu đồng. - Nuôi 30 con trâu, bò thu bình quân mỗi năm 100 triệu đồng. - Trồng gừng thu 100 triệu đồng. -Thu từ các loại cây ăn quả như: cam, vải, nhãn , bưởi , chuối 100 triệu đồng. Khó khăn lớn nhất là rất khó phòng trừ sâu bệnh cây ăn quả,vì rất nhiều loại bướm xuất hiện quanh năm và do các loại thiên địch sâu bệnh như chim bìm bịp ăn sâu trưởng thành thường bị săn bắt hết.Tuy nhiên một số sản phẩm của trang trại có chất lượng tốt như: gừng, nghệ và mật ong.
2). Trang trại Quốc Hưng xã Hiện Hành, đảo Cát Bà: Trang trại rộng 18 ha, lập cách đây 5 năm đang quá trình đầu tư,. Là trang trại tổng hợp trồng nhiều cây cảnh như : lộc vừng, tùng la Hán, nuôi thú đã thuần hóa như : lợn rừng, nhím, cày quả…trang trại đã trồng 100 cây vải thiều đã cho thu hoạch . Là trang trại du lịch sinh thái có tổ chức dịch vụ ăn uống nên hàng năm tiếp và phục vụ rất nhiều khách tham quan , du lịch.
Tin mới hơn
Tin cũ hơn
|
|
Bạn đánh giá như thế nào về hoạt động của Hội Làm vườn Việt Nam |
Hoạt động có hiệu quả |
Hoạt động không hiệu quả |
Không có ý kiến |